ไทยแลนด์ อเมเจอร์ลีก ฤดูกาล 2561 โซนภาคตะวันตกตอนบน
หน้าตา
รายละเอียดการแข่งขัน | |
---|---|
เมือง | ชัยนาท นนทบุรี ลพบุรี และสระบุรี |
วันที่ | 23 กันยายน พ.ศ. 2561 เป็นต้นไป |
ทีม | 8 |
อันดับเมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน | |
ชนะเลิศ | สระบุรี ยูไนเต็ด |
สถิติการแข่งขัน | |
จำนวนนัดที่แข่งขัน | 13 |
จำนวนประตู | 52 (4 ประตูต่อนัด) |
ไทยแลนด์ อเมเจอร์ลีก ฤดูกาล 2561 โซนภาคตะวันตกตอนบน เป็นส่วนหนึ่งของการแข่งขันไทยแลนด์ อเมเจอร์ลีก ฤดูกาล 2561 ซึ่งเป็นลีกระดับสมัครเล่น และอยู่ลำดับที่ 5 ในระบบฟุตบอลลีกของประเทศไทย มีสโมสรที่เข้าร่วมการแข่งขันทั้งสิ้น 8 สโมสร แบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม โดยจะนำผู้ชนะของแต่ละกลุ่มมาแข่งขันเพื่อหาแชมป์ของโซน จากนั้นสโมสรที่ได้แชมป์โซนจะต้องไปแข่งในรอบชิงชนะเลิศกับแชมป์ของโซนภาคตะวันตกตอนล่าง โดยผู้ชนะจะได้เลื่อนชั้นขึ้นไปแข่งขันระดับลีกอาชีพในไทยลีก 4
สโมสรที่เข้าร่วมการแข่งขัน[แก้]
สโมสร | อำเภอ | จังหวัด | ผลงานฤดูกาล 2560 |
---|---|---|---|
กรุงศรี วอริเออร์ | พระนครศรีอยุธยา | ||
แขวงเมืองวิเศษชัยชาญ ยูไนเต็ด | วิเศษชัยชาญ | อ่างทอง | |
ดอนตาล พีซีซีเอ็ม | ดอนตาล | มุกดาหาร | |
พัฒนานิคม เอฟซี | พัฒนานิคม | ลพบุรี | |
สโมสรฟุตบอลยิ่งเจริญ | นนทบุรี | ||
สระบุรี ยูไนเต็ด | สระบุรี | ||
หนองแค โปลิศ เอฟซี | หนองแค | สระบุรี | |
อโยธยา ซิตี้ | พระนครศรีอยุธยา |
|
รูปแบบ[แก้]
การแข่งขันในโซนภาคตะวันตกตอนบนจะแบ่งออกเป็น 2 รอบ ได้แก่รอบมินิลีกและรอบชิงชนะเลิศประจำโซน
- รอบมินิลีก 8 สโมสรที่เข้าแข่งขันจะแบ่งออกเป็นสองกลุ่ม ได้แก่กลุ่มเอและกลุ่มบี โดยแต่ละกลุ่มจะแข่งขันกันแบบพบกันหมด สโมสรที่ชนะเลิศจากแต่ละกลุ่มจะได้ผ่านเข้าชิงชนะเลิศประจำโซน
- รอบชิงชนะเลิศประจำโซน สโมสรที่ชนะเลิศจากทั้งสองกลุ่มจะแข่งขันกันเพื่อชิงตำแหน่งชนะเลิศประจำโซนภาคตะวันตกตอนบน โดยผู้ชนะจะได้ผ่านเข้าไปแข่งขันกับสโมสรที่ชนะเลิศจากโซนภาคตะวันตกตอนล่างเพื่อชิงสิทธิ์เลื่อนชั้นสู่ไทยลีก 4 ในฤดูกาล 2562
สนามแข่งขัน[แก้]
การแข่งขันในโซนภาคตะวันตกตอนบนใช้สนามแข่งขันสี่แห่งในสี่จังหวัด ได้แก่
- ชัยนาท สนามกีฬาอำเภอหนองมะโมง อำเภอหนองมะโมง
- นนทบุรี สนามกีฬากลางจังหวัดนนทบุรี อำเภอเมืองนนทบุรี
- ลพบุรี สนามกีฬากลางจังหวัดลพบุรี อำเภอเมืองลพบุรี
- สระบุรี สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดสระบุรี อำเภอเมืองสระบุรี
รอบมินิลีก[แก้]
การจับสลากแบ่งสายมีขึ้นเมื่อวันที่ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2561 ที่การกีฬาแห่งประเทศไทย[1]
กลุ่มเอ[แก้]
Pld | W | D | L | GF | GA | GD | Pts | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
อโยธยา ซิตี้ | 3 | 2 | 1 | 0 | 14 | 5 | +9 | 7 |
หนองแค โปลิส เอฟซี | 3 | 1 | 2 | 0 | 8 | 6 | +2 | 5 |
พัฒนานิคม ซิตี้ | 3 | 1 | 1 | 1 | 8 | 6 | +2 | 4 |
กรุงศรี วอริเออร์ | 3 | 0 | 0 | 3 | 0 | 13 | -13 | 0 |
23 กันยายน 2561 | อโยธยา ซิตี้ | 8–0 | กรุงศรี วอริเออร์ | หนองมะโมง ชัยนาท |
11:00 น. | จักรกฤษ เสงี่ยมโคกกรวด 8' อนุรักษ์ กุลบก 9' จิรพันธ์ แก่นแก้ว 19', 59', 76' อภิวุฒิ วงค์สมบูรณ์ 27' ชัยบดินทร์ ศรีขาว 67' ณัชพล ศรีภมร 73' |
รายงาน | สนามกีฬา: สนามกีฬาอำเภอหนองมะโมง อำเภอหนองมะโมง จังหวัดชัยนาท ผู้ตัดสิน: พรลาภ บำรุงไทย |
23 กันยายน 2561 | พัฒนานิคม ซิตี้ | 3–3 | หนองแค โปลิส เอฟซี | หนองมะโมง ชัยนาท |
15:00 น. | ปรีดา ตุ้มดีลัง 23' ไอยศูรย์ ผลทรัพย์ 45' ปรีดา ตุ้มดีลัง 74' |
รายงาน | อาทิตย์ ทุมมานาม 27' นพรัตน์ ขันแก้ว 42' (o.g.) จักรพันธุ์ ดวงสี 73' |
สนามกีฬา: สนามกีฬาอำเภอหนองมะโมง อำเภอหนองมะโมง จังหวัดชัยนาท ผู้ตัดสิน: ภาณุวัฒน์ แววขำ |
29 กันยายน 2561 | พัฒนานิคม ซิตี้ | 2–3 | อโยธยา ซิตี้ | สระบุรี |
11:00 น. | ปรีดา ตุ้มดีลัง 3' ณัฐวุฒิ ชมรุกข์ 50' |
รายงาน | อนุรักษ์ กุลบก 40', 45+2' ชัยบดินทร์ ศรีขาว 73' |
สนามกีฬา: สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดสระบุรี อำเภอเมืองสระบุรี จังหวัดสระบุรี ผู้ชมในสนาม: 80 ผู้ตัดสิน: ณัฐกิตต์ ไชยคุณ |
29 กันยายน 2561 | กรุงศรี วอริเออร์ | 0–2 | หนองแค โปลิส เอฟซี | สระบุรี |
15:00 น. | รายงาน | อาทิตย์ ทุมมานาม 33' ภาคิน เรวัตธนกุล 45' |
สนามกีฬา: สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดสระบุรี อำเภอเมืองสระบุรี จังหวัดสระบุรี ผู้ชมในสนาม: 150 ผู้ตัดสิน: สุริโย กัณหาชาลี |
7 ตุลาคม 2561 | อโยธยา ซิตี้ | 3–3 | หนองแค โปลิส เอฟซี | ลพบุรี |
11:00 น. | อานนท์ เมฆฉาย 34', 56' (ลูกโทษ) สมพงศ์ รอดชมภู 83' |
รายงาน | อาทิตย์ ฟูบุญมา 44', 62' ภาคิน เรวัตธนกุล 45+2' |
สนามกีฬา: สนามกีฬากลางจังหวัดลพบุรี อำเภอเมืองลพบุรี จังหวัดลพบุรี ผู้ชมในสนาม: 100 ผู้ตัดสิน: ชัยกฤต อินบุญส่ง |
7 ตุลาคม 2561 | กรุงศรี วอริเออร์ | 0–3 | พัฒนานิคม ซิตี้ | ลพบุรี |
15:00 น. | รายงาน | ณัฐวุฒิ ชมรุกข์ 23' ชูศักดิ์ มาเจริญ 75' สุวิชา กันหากุล 81' |
สนามกีฬา: สนามกีฬากลางจังหวัดลพบุรี อำเภอเมืองลพบุรี จังหวัดลพบุรี ผู้ชมในสนาม: 150 ผู้ตัดสิน: ณัฐวัตร นุ่นมีศรี |
กลุ่มบี[แก้]
Pld | W | D | L | GF | GA | GD | Pts | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
สระบุรี ยูไนเต็ด | 3 | 3 | 0 | 0 | 10 | 1 | +9 | 9 |
แขวงเมืองวิเศษชัยชาญ ยูไนเต็ด | 3 | 1 | 1 | 1 | 6 | 2 | +4 | 4 |
ดอนตาล พีซีซีเอ็ม | 3 | 1 | 1 | 1 | 1 | 2 | +1 | 4 |
สโมสรฟุตบอลยิ่งเจริญ | 3 | 0 | 0 | 3 | 0 | 12 | -12 | 0 |
23 กันยายน 2561 | แขวงเมืองวิเศษชัยชาญ ยูไนเต็ด | 5–0 | สโมสรฟุตบอลยิ่งเจริญ | สระบุรี |
11:00 น. | ธนันชัย สิงห์รื่นเริง 36' ณัฐพงศ์ สีใส 52' ศตวรรษ มั่นประสิทธิ์ 56' สันทัด กลิ่นยี่สุ่น 81', 90+2' |
รายงาน | สนามกีฬา: สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดสระบุรี อำเภอเมืองสระบุรี จังหวัดสระบุรี ผู้ชมในสนาม: 80 |
23 กันยายน 2561 | สระบุรี ยูไนเต็ด | 2–0 | ดอนตาล พีซีซีเอ็ม | สระบุรี |
15:00 น. | เอกลักษณ์ ชิ้นทอง 26' เชาวลิต โต้ตอบ 85' (ลูกโทษ) |
รายงาน | สนามกีฬา: สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดสระบุรี อำเภอเมืองสระบุรี จังหวัดสระบุรี ผู้ชมในสนาม: 800 |
30 กันยายน 2561 | ดอนตาล พีซีซีเอ็ม | 0–0 | แขวงเมืองวิเศษชัยชาญ ยูไนเต็ด | ลพบุรี |
11:00 น. | รายงาน | สนามกีฬา: สนามกีฬากลางจังหวัดลพบุรี อำเภอเมืองลพบุรี จังหวัดลพบุรี ผู้ชมในสนาม: 90 ผู้ตัดสิน: ยุทธนา สาดกระโทก |
30 กันยายน 2561 | สโมสรฟุตบอลยิ่งเจริญ | 0–6 | สระบุรี ยูไนเต็ด | ลพบุรี |
15:00 น. | รายงาน | สมพร พวงหิรัญ 13' เอกลักษณ์ ชิ้นทอง 34', 82', 88' มนัส ตัดสุนทร 75', 90' |
สนามกีฬา: สนามกีฬากลางจังหวัดลพบุรี อำเภอเมืองลพบุรี จังหวัดลพบุรี ผู้ชมในสนาม: 450 ผู้ตัดสิน: นิกร ขันธสร |
7 ตุลาคม 2561 | แขวงเมืองวิเศษชัยชาญ ยูไนเต็ด | 1–2 | สระบุรี ยูไนเต็ด | นนทบุรี |
11:00 น. | สันทัด กลิ่นยี่สุ่น 15' | รายงาน | วสันต์ อิสโร 30' เอกลักษณ์ ชิ้นทอง 90+3' |
สนามกีฬา: สนามกีฬากลางจังหวัดนนทบุรี อำเภอเมืองนนทบุรี จังหวัดนนทบุรี ผู้ตัดสิน: กิตติพงษ์ ชูเลิศ |
7 ตุลาคม 2561 | สโมสรฟุตบอลยิ่งเจริญ | 0–1 | ดอนตาล พีซีซีเอ็ม | นนทบุรี |
15:00 น. | รายงาน | อิทธิ การภักดี 69' | สนามกีฬา: สนามกีฬากลางจังหวัดนนทบุรี อำเภอเมืองนนทบุรี จังหวัดนนทบุรี ผู้ตัดสิน: สัมฤทธิ์ ฤทธิ์แก้ว |
รอบชิงชนะเลิศประจำโซน[แก้]
14 ตุลาคม 2561 | อโยธยา ซิตี้ | 0–5 | สระบุรี ยูไนเต็ด | กาญจนบุรี |
16:00 น. | รายงาน | เอกลักษณ์ ชิ้นทอง 6', 61' พีระพงษ์ ศรีสกุลดิศ 42' เชาวลิต โต้ตอบ 58' สมพร พวงหิรัญ 85' |
สนามกีฬา: สนามกีฬาจังหวัดกาญจนบุรี (กลีบบัว) อำเภอเมืองกาญจนบุรี จังหวัดกาญจนบุรี ผู้ตัดสิน: สำรวม ละมัย |
- สระบุรี ยูไนเต็ดผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศกับธนบุรี ซิตี้จากโซนภาคตะวันตกตอนล่าง
- อโยธยา ซิตี้ผ่านเข้าไปชิงอันดับที่ 3 กับสิงห์ระฆังทอง เมืองกาญจน์ เอฟซีจากโซนภาคตะวันตกตอนล่าง